Thứ Bảy, 01/08/2015 | 22:45 GMT+7
Chia sẻ bài viết lên facebook Chia sẻ bài viết lên twitter Chia sẻ bài viết lên google+ |

Chạy xe mà không có bằng lái bị phạt bao nhiêu tiền?

Hiện nay có rất nhiều bạn trẻ không có giấy phép lái xe những vẫn can đảm điều khiển xe gắn máy có phân khối lớn mà không biết với việc làm này sẽ bị xử phạt rất nặng. Bên cạnh đó cũng có nhiều người dù có giấy phép lái xe nhưng khi điều khiển xe máy ra đường lại không mang theo đến khi bị CSGT thổi phạt mới ngớ ra.

Do chưa đủ 17 tuổi nhưng Mạnh Sơn (quận 12) vẫn lấy xe máy của mẹ chạy đi chơi với bạn. Đến khi bị CSGT thổi phạt, Sơn mới hốt hoảng nói mình không có bằng lái xe. Lúc này, CSGT đã lập biên bản và phương tiện.

Còn trường hợp của Hải Yến (sinh viên một trường ĐH) dù đã có giấy phép lái xe đàng hoàng, nhưng vì vội đi rước bạn ở quê lên mà chủ quan không đem theo. Đến khi, đi sai luật bị CSGT kiểm tra thì không có, dù đã giải thích nhưng Yến vẫn phải lãnh biên bản xử phạt. Vậy với hai trường hợp trên sẽ bị xử phạt bao nhiêu tiền và có bị tạm giữ phương tiện hay không? Ngoài ra trường hợp cho người mượn xe máy mà biết người đó không có bằng lái có bị xử phạt hay không?


Điều khiển xe máy có phân khối lớn mà không có bằng lái sẽ bị xử phạt rất nặng

Theo quy định tại Điểm c Khoản 2, Khoản 5, Điểm b Khoản 7 Điều 24 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì: Người điều khiển xe mô tô, xe máy không mang theo giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng; không có giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000; không có giấy phép lái xe đối với xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Ngoài ra, đối với trường hợp người điều khiển xe mô tô không có giấy phép lái xe sẽ bị tạm giữ phương tiện đến 10 ngày theo quy định tại Điểm h Khoản 1 Điều 54 Nghị định 71/2012/NĐ-CP.

Ngoài ra, nếu ai cho cho người khác mượn xe mà biết người này không có bằng lái mà còn cho mượn thì cũng sẽ bị xử phạt.

Theo quy định trong điều 60 Luật giao thông đường bộ như sau:

– Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

– Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe môtô hai bánh, xe môtô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ôtô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ôtô chở người đến 9 chỗ ngồi…

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 58, người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Việc chủ phương tiện cho người khác mượn xe mà người mượn xe để tham gia giao thông không có đủ điều kiện tham gia giao thông sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Khoản 3 Điều 30 Nghị định này quy định: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe môtô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe môtô, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe môtô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

– Tự ý đục lại số khung, số máy;

– Tẩy xóa, sửa chữa hoặc giả mạo hồ sơ đăng ký xe;

– Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe;

– Khai báo không đúng sự thật hoặc sử dụng các giấy tờ, tài liệu giả để được cấp lại biển số, Giấy đăng ký xe;

– Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông.